[go: up one dir, main page]

0% found this document useful (0 votes)
5 views14 pages

Ap6 DLP Wilbert-Tabuena

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1/ 14

Republic of the Philippines

Department of Education
SCHOOLS DIVISION OF ROXAS CITY

Detailed Lesson Plan


in

ARALING
PANLIPUNAN
VI

Prepared by:
WILBERT C. TABUENA
Teacher 1
President Manuel Roxas Memorial Integrated School Sout
Republic of the Philippines
Department of Education

SCHOOLS DIVISION OF ROXAS CITY


LEARNING RESOURCES MANAGEMENT SECTION (LRMS)
Copyright 2020
Section 9 of Presidential Decree No. 49 provides:
“No copyright shall subsist in any work of the Government of the Republic of the Philippines.
However, prior approval of the government agency of office wherein the work is created shall
be necessary for exploitation of such work for profit.”
This material has been developed through the Curriculum Implementation Division (CID) of the
Schools Division of Roxas City. It can be reproduced for educational purposes and the source must
be clearly acknowledged. The material may be modified for the purpose of translation into another
language but the original work must be acknowledged. Derivatives of the work including creating an
edited version, an enhancement or a supplementary work are permitted provided all original work is
acknowledged and the copyright is attributed. No work may be derived from any part of this material
for commercial purposes and profit

DETAILED LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN VI

Writer

WILBERT C. TABUENA
TEACHER I | PMRMIS SOUTH

Cataloguers

LOURDES ELEANOR M. MIRANDA JACKIELYN S. CABANGAL, RL


Project Development Officer II Librarian II

Division Quality Assurance Team Members

ANALEE A. MAGALLANES
Education Program Supervisor (Araling Panlipunan)

JOCELYN D. SUNSONA, PhD JOAN C ADOYOGAN


Public Schools District Supervisor Public Schools District Supervisor

Recommended for the Use of the Schools Division

MARVIC S. MARTIREZ, PhD FERDINAND S. SY, PhD, CESO VI


Chief-Curriculum Implementation Division Assistant Schools Division Superintendent

Approved for the Use of the Schools Division

FELICIANO C. BUENAFE JR, CESO VI


Assistant Schools Division Superintendent
Officer In-Charge
Office of the Schools Division Superintendent
DETAILED LESSON PLAN IN
ARALING PANLIPUNAN VI

Pamagat: Ang People Power 1


Sinulat ni: Wilbert C. Tabuena
Teacher 1 | PMRMIS South
Republic of the Philippines
Department of Education

SCHOOLS DIVISION OF ROXAS CITY


LEARNING RESOURCES MANAGEMENT SECTION (LRMS)

DETAILED LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN VI


Tungo sa Pagkamit ng Tunay na Demokrasya at Kaunlaran (1972-kasalukuyan)
Ikaapat na Markahan

I. Layunin

A. Pamantayang Pangnilalaman: Naipamalas ang mas malalim na pag-unawa


at pagpapahalaga sa patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa
pagtugon ng mga hamon ng nagsasarili at umuunlad na bansa
B. Pamantayan sa Pagganap: Nakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa
gawaing makatutulong sa pag-unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling
tungkulin na siyang kaakibat na pananagutan sa pagtamasa ng mga
karapatan bilang isang Malaya at maunlad na Pilipino
C. Pamantayan sa Pagkatuto: Nabibigyang-halaga ang kontribusyon ng
“People Power 1” sa muling pagkamit ng kalayaan at kasarinlan sa
mapayapang paraan. (AP6TDK-IVb-3)
D. Tiyak na Layunin: Naiisa-isa ang mga pangyayari ng “People Power 1”.

II. Nilalaman
A. Paksa: People Power 1
B. Sanggunian: Araling Panlipunan VI Curriculum Guide
Julian, A.G. and Lontoc, N.S. (2016). Bagong Lakbay ng
Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House, Inc.
Official Gazette. (2016). EDSA 30. Retrieved from
https://www.officialgazette.gov.ph/edsa/the-ph-protest
Zaide, S.M. (1997). The Philippines: A Unique Nation. All-
Nations Publishing Co., Inc.
C. Kagamitan: mga larawan, worksheets, envelopes, ICT equipment (optional)
D. Pagpapahalaga: Payapang pamamaraan ng pagpapa-abot ng ating mga
hinaing
III. Pamamaraan:
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin.
Bilang pagbabalik aral ang mga bata ay sasagot ng unang gawain.

Gawain 1: Spot-Check (Sequencing of events)


Panuto: Isulat ang bilang 1-7 sa mga kahon bago ang mga nakasulat na mga
pangyayari upang pagsunod-sunurin ang mga pangyayari o kaganapan sa
idinaos na Biglaang Eleksiyon (Snap Election).
Number-spot Pangyayari
Isang milyong pirma ang nakalap ng Corazon Aquino for President
Movement (CAPM), dahilan ng pagpayag ni Gng. Corazon C. Aquino na
tumakbo sa pagka-pangulo laban kay Pang. Ferdinand E. Marcos.
Upang mapatunayan na malaki pa rin ang tiwala ng sambayanang
Pilipino kay Pang. Ferdinand E. Marcos, ipinahayag niya noong Nob. 13,
1985 ang pagdaraos ng isang Biglaang Eleksiyon (Snap Election).
Pinahintulutan ng pamahalaan na makilahok ang NAMFREL (National
Movement for Free Elections), isang pribadong organisayon na may
layuning bantayan ang proseso ng eleksiyon upang maiwasan ang
dayaan.
Sa panahon ng kampanya sinuportahan si Gng. Corazon C. Aquino ng
mga negosyante, mga alagad ng Simbahang Katoliko, mga Cory’s
Crusaders, at mga kilalalang politiko. Tinatayang umabot sa 500,000
katao ang dumalo sa kanyang miting de avance sa Luneta Park.
Sa kasagsagan ng bilangan, nakapagtataka na magkaiba ang
itinatalang resulta ng NAMFREL at COMELEC (Commission on
Election) na pareho namang gumamit ng computer. Kaya gabi ng Peb.
15, 1986 nag-walk-out ang ilang mga tagapangasiwa ng bilangan sa
COMELEC dahil sa talamak na dayaan.
Noong Peb. 7, 1986 idinaos ang Biglaang Eleksiyon (Snap Election) sa
pagitan ni Pang. Ferdinand E. Marcos kasama ang kanyang
tumatakbong pangalawang pangulong si Arturo Tolentino; at sa ilalim
naman ng oposisyon si Gng. Corazon C. Aquino kasama ang kayang
pangalawang pangulong si Salvador Laurel.
Sa gitna ng kaguluhan ng bilangan; noong Peb. 16, 1986 ipinoklama ng
Batasang Pambansa na nagwagi sina Ferdinand E. Marcos bilang
pangulo at Arturo Tolentino bilang pangalawang pangulo. Dahil dito mas
lalong nag-alab ang galit ng sambayanang Pilipino.
B. Paghahabi ng Layunin ng Aralin at Paglalahat.
Bago magsimula ang panibagong aralin, susuriin ng mga bata ang mga larawang
kanilang nakikita sa screen. Hahatiin sa tatlong grupo ang klase. Ang bawat pangkat
ay may taga-tala at reporter; iuulat ng reporter ang buod mula sa mga kasagutan ng
bawat miyembro ng grupo. (Upang mapanatili ang physical distancing maaari rin
itong gawin na lamang ng bawat isa. Tatawag ang guro ng mga batang
magbabahagi ng kanilang mga kasagutan sa klase.)
Gawain 2: Larawan Ko, Suri Mo
Panuto: Tingnan at suriing mabuti ang mga larawang nakikita sa screen. Sagutan sa
inyong kwaderno ang mga kasunod na mga katanungan.

Nestor Barido | Retrieved from https://www.officialgazette.gov.ph/edsa/the-ph-protest/

Batay sa larawang nasa itaas, ano kaya ang gagawin ng mga tao sa kanilang patutunguhan?

Retrieved from https://mypope.com.ph/the-revolution-that-surprised-the-world/

Bakit naman kaya binibigyan ng mga bulaklak ng mga sibilyan ang isang sundalo sa larawan?
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
Bago simulan ang talakayan, tatanungin muna ang mga bata ng mga sumusunod:
 Batay sa mga larawang sinuri; ano ang mga kaugnayan nito sa Lakas ng
Bayan o People Power?
 Paano nagpapakita ng Lakas ng Bayan o People Power ang mga larawang
sinuri?

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Aralin

Gawain 3: Lakas Mo, Pili Mo

Panuto: Sagutan ng tsek (√ ) ang pangungusap na naglalahad o nagpapakita ng


Lakas ng Bayan o People Power at ekis ( X ) naman kung hindi. Isulat ang inyong
sagot sa inyong kwaderno.

1. Araw ng eleksiyon, maagang gumusing si Mirna upang maghanda at bumuto ng


mga kandito na ninanais niyang mamuno sa kanilang bayan.
2. Nagpalabas ng isang anunsiyo ang barangay nina Karlo na hindi maaaring
tumutol ang sinuman sa mga ordinansa o pamamalakad ng kanilang barangay.
3. Pinagbawalan ang mga mamamayan sa pag post sa social media ng kanilang
mga saloobin na labag sa pamahalaan.
4. Dumalo si Aling Susan ng Barangay Assembly upang nang sa ganun ay
maipaabot niya ang kanyang mga kahilingan at suhisyon.
5. Naglagay ng suggestion box ang opisina ng punong-guro ng pinapasukan ni
Arnold upang kahit sino ay maaaring magpa-abot ng mensahi sa tanggapan.

E. Paglinang sa Kabihasaan
 Aktibong ipapaliwanag ng guro ang bawat pangungusap sa gawain 3 kung
ang mga ito ba ay maaaring gawin ng isang tao bilang isang mahalagang
kasapi na nagbubuklod sa Lakas ng Bayan o People Power.
 Pagkatapos ng aktibong pagsusuri sa mga pangungusap sa gawain 3;
iisa-isahin ng klase ang mga pangyayari noong People Power 1 gamit ang
isang modified instructional-learning material sa ibaba.
Pebrero 22, 1986
Nagsimula ang isang
mapayapang rebolusyon nang si Juan
Ponce Enrile, ministro ng Tanggulang
Pambansa, at si Hen. Fidel V. Ramos,
ang Vice Chief of Staff ng Sandatahang
Lakas ay tumiwalag kay Pang.
Ferdinand E. Marcos dahil sa kanilang
paniniwala na si Gng. Corazon C.
Aquino ang inihalal ng taong bayan.
Nanawagan sina Enrile at Ramos
sa pamamagitan ng Radio Veritas na
sila ay suportahan at bigyang
proteksiyon ang mga militar na
tumiwalag sa administrasyon ni
Marcos.
Ilang saglit lang ang lumipas at
dumagsa ang suporta dahil na rin sa
panawagan nina Jaime Cardinal Sin at
Agapito “Butz” Aquino.

Pebrero 23, 1986


Mga rosaryo, bulaklak,
pagkain, at dasal; ito ang
sumalubong sa tatlong batalyon
ng mga sundalo na pinamunuan ni
Hen. Artemio Tadiar sa harap ng
Camp Crame sa Epifanio de los
Santos Avenue (EDSA).
Ang misyon ng tropa ni Hen.
Tadiar ay salakayin ang Camp
Aguinaldo, ngunit hindi nila ito
nagawa dahil sinalubong sila ng
mga kapwa nila Pilipino na tahimik
na nagdarasal at umaawit.
Dahil sa tagpong ito ipinag-
utos ni Hen. Tadiar na hindi
ipagpatuloy ang pagsalakay.
Pebrero 24, 1986
Sa pamamagitan ng
paghagis ng mga tear gas
layunin sanang buwagin ng
mga sundalong marino ang
mga hanay ng mga tao sa
EDSA upang salakayin ang
Camp Aguinaldo, ngunit hindi
sila nagtagumpay.
Hindi nagtagal dumating
naman ang mga helicopter sa
pamumuno ni Kol. Antonio
Sotelo; nangamba ang
karamihan, pero isang himala
ang nangyari dahil sa kanila
pumanig ang mga sakay ng
helicopter. Bago paman
magtanghali noon marami na
ang mga sundalong kumampi
sa oposisiyon.

Pebrero 25, 1986


Sa pamamagitan ng isang
mapayapang rebolusyon
nagtagumpay ang sambayanang
Pilipino. Nanumpa si Gng. Corazon
C. Aquino bilang pangulo at
pangalawang pangulo naman si
Salvador Laurel. Subalit sa
kabilang banda naman sa
Malacanang nanumpa din si
Ferdinand E. Marcos bilang
pangulo.
Subalit batid naman ng
pamilya Marcos na wala na silang
magagawa dahil taong-bayan na
ang naghusga.
Kaya Martes ng gabi ng
Peb. 25, 1986 nilisan ng mga
Marcos kasama ang malalapit na
kaalyado ang Malacanang sakay
ng helicopter patungong Clark Field
Sanggunian: sa Pampangga at tumuloy ng
Julian, A.G. and Lontoc, N.S. (2016). Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix
Publishing House, Inc. Hawaii, USA.
Official Gazette. (2016). EDSA 30. Retrieved from
https://www.officialgazette.gov.ph/edsa/the-ph-protest

Zaide, S.M. (1997). The Philippines: A Unique Nation. All-Nations Publishing Co., Inc.
F. Paglalapat ng Aralin sa Pang Araw-Araw na Buhay
Pagkatapos isa-isahin sa pamamagitan ng interaktibong talakayan ang mga
pangyayari sa Lakas ng Bayan o People Power 1 ang mga bata ay bibigyan ng isang
sitwasyon hango sa mapayapang paraan sa pagpapa-abot ng mga hinaning. Ang
sitwasyong ito ay maaaring ilapat ng mga bata sa kanilang pang araw-araw na
buhay.

Gawain 4: Isa puso’t isabuhay!

Sitwasyon: Napansin ng magkakaibigang Alex, Matt, at Jerome na walang guwardiya


ang kanilang paaralang pinapasukan. Hindi lingid sa kanilang kaalaman na
isa ito sa mga pinaka mahalagang bagay na kailangang pagtuunan ng
pansin ng mga kinauukulan ng kanilang paaralan. Upang maipaabot ang
kanilang hinaing sa pamunuan ng paaralan, sumulat sila sa Pangulo ng
Supreme Pupil Government upang matulungan sila sa pagpapaabot ng
kanilang hinaing; at hindi naman sila nabigo. Tinugunan ng pamunuan ng
paaralan ang kanilang hinaing.

Mga Tanong para sa Aktibong Talakayan:


1. Sa iyong palagay tama ba ang ginawa ng magkakaibigan? Bakit?
2. Kung ikaw ang nasa katayuan ng magkakaibigan, gagawin mo rin ba ang
ginawa nila? Bakit?
3. Mayroon pa bang ibang mapayapang paraan na pweding gawin maliban
sa ginawa ng magkakaibigan? Ipaliwanag.

G. Paglalahat ng Aralin

Gawain 5: Lakas ng Bayan: Kalayaan ng Bayan

Option A: Ito ay pang-indibidwal na gagawin ng mga bata upang mapanatili ang physical
distancing sa loob ng silid-aralan.
Panuto: Gamit ang isang graphic-organizer isa-isahin at isulat ang buod ng mga
mahahalagang pangyayari sa People Power 1 na nagbigay daan sa
pagpapababa sa puwesto kay dating Pang. Ferdinand E. Marcos.

People
Power 1

Option B: Pangkatang-gawain na may apat na grupo. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng


sampung minuto sa paghahanda. Sila ay magtatanghal ng tatlong minuto na
naaayon sa kanilang kakayahan at interes.
 Pangkat 1: Magtatanghal ng isang dula-dulaan sa mga pangyayari noong
Pebrero 22, 1986.
 Pangkat 2: Magpapakita ng isang speech choir sa mga pangyayari
noong Pebrero 23, 1986.
 Pangkat 3: Magkakaroon ng isang talk-show sa mga pangyayari noong
Pebrero 24, 1986.
 Pangkat 4: Magtatangahal ng isang sayawit sa mga pangyayari noong
Pebrero 25, 1986.
Rubric sa Pagmamarka sa Pagtatanghal
Naipakita ng komprehensibo ang mga nilalaman. 40%
Kapupulutan ng aral ang mga inilahad. 30%
Malikhaing presentasyon. 30%
Kabuuan 100%
 Pagkatapos ng pagtatanghal magkakaroon ng isang maikli ngunit komprehensibong
pagbabalik tanaw sa mga mahahalagang pangyayari sa Lakas ng Bayan o People
Power 1.

H. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga pangungusap. Tukuyin ang mga
inilalahad na mga pangyayari. Isulat ang letra ng tamang sagot sa inyong
sagutang papel.
1. Sa apat na araw ng pakikibaka ng sambayanag Pilipino sa mapayapang
rebolusyon ng People Power 1, anong pangyayari ang nagpakita ng tuloyang
pagtatapos ng pamahalaan ni Pang. Ferdinand E. Marcos?
a. Panunumpa ni Pang. Ferdinand E. Marcos sa Malacanang.
b. Paglisan ng mga Marcos sa Malacanyang kasama ang ilang mga kaalyado.
c. Pag-utos ni Pang. Marcos sa kaniyang mga Heneral na salakayin ang Camp
Aguinaldo.
d. Pagpapabuwag ni Pang. Marcos sa mga Pilipinong patuloy na nakikiisa sa
rali sa kahabaan ng EDSA (Epifanio delos Santos Avenue).
Tamang Sagot: b

2. Sa pagsisimula ng makasaysayang People Power 1 sa EDSA noong Peb. 22,


1986, ano ang naging pangunahing dahilan nina Ministro Juan Ponce Enrile at
Hen. Fidel V. Ramos nang magbitiw sila sa panunungkulan sa administrasyon ni
Pang. Ferdinand E. Marcos?
a. Naniwala sila na si Gng. Corazon C. Aquino at hindi si Pang. Ferdinand E.
Marcos ang inihalal ng sambayanang Pilipino sa katatapos na biglaang
eleksiyon o snap election.
b. Ninanis nilang pamunuan ang Pilipinas dahil hindi na kaya ni Pang.
Ferdinand E. Marcos na pasunurin ang mga mamamayan.
c. Kailangang takasan ng pamilya Marcos at mga malalapit na kaalyado nito
ang mga hindi makatarungang ginawa sa sambayanang Pilipino.
d. Naniwala sila na sa kanilang pagbibitiw ay hihina ang sandatahang lakas ng
militar na kukampi kay Marcos at tuluyang mapa-pasakamay nila ang
pamahalaan.
Tamang sagot: a
3. Dahil sa tagpo ng pagka-kaisa ng sambayanang Pilipino noong Peb. 23, 1986
hindi ganap na nasalakay ng tropa ni Hen. Artemio Tadiar ang Camp Aguinaldo.
Ano ang ipinahihiwatig ng tagpong ito?
a. Pinag-katiwalaan ng sambayan ang mga sundalo.
b. Nasiyahan ang sambayan sa pamumuno ni Pang. Marcos.
c. Pinag-malaki ng sambayan ang pamamahala ni Pang. Marcos.
d. Nagbuklod ang sambayan upang magapi ang pamahalaagn Marcos.
Tamang sagot: d

4. Makasaysayan ang mga kaganapan ng People Power 1 mula Peb. 22 hanggang


Peb. 25, 1986. Alin sa mga sumusunod na kaganapan ang HINDI kabilang sa
mga nangyari noong People Power 1?
a. Naipagpa-tuloy ni Pang. Marcos ang kaniyang pamamahala ng mapayapa.
b. Nagka-isa ang sambayanang Pilipino upang pabagsakin ang pamahalaan ni
Pang. Marcos.
c. Nagtipon ang sambayanang Pilipino sa EDSA upang ipa-abot ang kanilang
pag-ayaw sa pamunuan ni Pang. Marcos.
d. Nakiisa ang mga sundalo sa ipinaglalaban ng sambayanang Pilipino kung
kaya napa-bagsak ang pamahalaan ni Pang. Marcos.
Tamang sagot: a

5. Bakit tinaguriang isang mapayapang rebolusyon ang People Power 1 sa EDSA


noong Peb. 22-25, 1986?
a. Dahil maraming mga Pilipino ang nakiisa sa demonstrasyon.
b. Ibat-ibang grupo ang sumuporta sa pagnanais na mapa-bagsak si Marcos.
c. Marami ang nanawagan ng pagkakaisa at suporta para sa mga Pilipino at
sundalo.
d. Hindi nagkaroon ng labanan sa pagitan ng mga sibiyan at mga sundalo;
bagkos sila ay nagka-isa sa bandang huli upang mapatalsik sa puwesto si
Pang. Ferdinand E. Marcos.
Tamang sagot: d
I. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation

Gawain: 3 – 2 – 1 Prompt

Panuto: Isulat sa isang papel ang mga hinihingi ng mga nasa kahon tungkol sa
katatapos na aralin sa Lakas ng Bayan o People Power 1.

Ang Aking mga Natutunan

1.

2.

3.

Mga Bagay sa Katatapos na Aralin na Bagay o Proseso sa Katatapos na Aralin


Kailangan ng Paglilinaw kung saan Ako’y Nasiyahan

1. 1.

2.

IV. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng magaaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

V. Mga Tala

You might also like